Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mfumuko wa bei nchini Kenya ulipanda kwa mwezi wa nne mfululizo hadi asilimia 3.5 mwezi Februari kutoka asilimia 3.3 mwezi Januari, ofisi ya takwimu ilisema hii leo Ijumaa mfumuko wa bei kimsingi ulisalia kwenye asilimia mbili mwezi wa Februari bila kubadilika kutoka Januari wakati mfumuko wa bei wa kawaida ukipanda hadi asilimia 8.2 mwezi Februari kutoka asilimia 7.1 mwezi, mwezi uliotangulia, ofisi ya kitaifa ya takwimu nchini Kenya ilisema katika taarifa yake. Benki Kuu ya Kenya ilipunguza kiwango chake cha riba kwa mara ya nne mfululizo hadi asilimia 10.75, mara ya mwisho ikiwa ni tarehe 5 mwezi Februari, ikisema ilikuwa ni mbinu ya kusaidia utoaji wa mikopo pamoja na kuimarisha ukuaji wa uchumi nchini humo. Benki kuu ya Kenya ilisema mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki chini ya kiwango cha kati ya asilimia 2.5 na asilimia 7.5 likiwa lengo lake katika kipindi kifupi kijacho. Vikosi vinavyoshirikiana na jeshi la Sudan katika mapigano yanayoendelea nchini humo vilisema hii leo Ijumaa kwamba vimenasa kiasi kikubwa cha vifaa vya kijeshi kutoka kwa msafara uliokuwa ukienda kwa kikosi pinzani cha Rapid Support Forces, RSF huko Darfur Kaskazini. RSF ilikanusha kuwa msafara huo ulishambuliwa, ikiambia shirika la habari la Reuters kwamba taarifa kutoka kwa RSF haikuwa sahihi. Reuters haikuweza kuthibitisha madai hayo. Vikosi vya pamoja ambavyo ni pamoja na vikundi vya waasi vya zamani vilivyoshirikiana na jeshi la Sudan vilishutumu RSF kwa kuleta vifaa kwa ajili ya mashambulizi ya kiholela ya vitongoji vya Al-Fashir eneo la mwisho la jeshi katika jimbo la Darfur na Omdurman pamoja na kambi za watu waliokimbia makazi yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka hapa mjini Washington. Mahakama ya Juu ya Namibia leo Ijumaa ilitupilia mbali pingamizi dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana uliowasilishwa na vyama vya upinzani, hatua ambayo inatoa nafasi kwa Netumbo Nandi ndaitwa wa chama kinachotawala kuwa rais kuanzia mwezi ujao. Chama cha Swapo cha nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika ambacho kimetawala taifa hilo la watu milioni tatu kwa zaidi ya miongo mitatu kilishinda uchaguzi wa rais na bunge mwezi Novemba. Vyama vya upinzani vilidai uchaguzi huo ulikuwa na dosari na kwa hivyo batili, kutokana na kuongezwa muda wa kupiga kura kwa siku kadhaa, miongoni mwa masuala mengine. Jaji mkuu wa Namibia Peter Shivute aliamua kuwa uamuzi wa kuongeza muda wa upigaji kura ulikuwa halali na kutupilia mbali changamoto iliyoletwa na Chama Huru cha Wazalendo cha Mabadiliko, IPC ambacho kilishika nafasi ya pili katika uchaguzi huo. Maelfu ya watu walikusanyika katika miji kote Ugiriki hii leo Ijumaa, kudai haki yao wakati wa kumbukumbu ya mwaka wa pili wa ajali mbaya zaidi ya treni kuwahi kutokea nchini humo, huku wafanyakazi waliogoma wakisimamisha safari za ndege na usafiri wa baharini pamoja na treni. Watu 57 wa waliuawa wakati treni ya abiria iliyojaa wanafunzi ilipogongana na treni ya mizigo hapo tarehe 28 mwezi Februari mwaka wa 2023 karibu na bonde la Tempi katikati mwa Ugiriki. Miaka miwili baadaye, changamoto za kiusalama zilizosababishwa na ajali hiyo hazijatatuliwa kwa mujibu wa uchunguzi uliofanyika. Uchunguzi tofauti wa mahakama bado haujakamilika na hakuna mtu aliyepatikana na hatia katika ajali hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Karibu kwenye meza ya waandishi wa habari. Juma linapokamilika, msikilizaji, tunakuletea maoni ya waandishi na wahariri kuhusiana na maswala makuu ambayo yametokea duniani wiki nzima. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa makao makuu ya sauti ya Amerika VOA, Washington DC. Kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda tunaye mwandishi wa habari Saddam Mubale anafanya, habari, anafanya kazi na shirika la utangazaji la UBC, pamoja na mwandishi wa kujitegemea wa sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya tunaye Michael Were Muhusia, mwandishi wa kujitegemea amefanya kazi na vyombo vingi vya habari. Kuvitaja vyote basi itabidi kipindi kiwe kimewekwa mahususan kwake. Michael, hilo kutaja mengi atakuwa si mengi tena na waungwana anasema asante na karibu kwenye kipindi. Asante na, mzee. Naam, karibu nakaribu pia kuhusisha Wiki hii Afrika Mashariki nchi zote zimejipata katika vyombo vya habari pakubwa. Ni maziwa makuu, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Rwanda, masuala ya diplomasia yameendelea kufukuta. DRC inaishutumu Rwanda kwamba matatizo ya kiusalama yanayoiandama ya mashariki mwa nchi hiyo yanatokana na Rwanda, na kwamba kundi la M23 si kundi tu lililopo, ila ni baraka wanaotumiwa na wanajeshi wa Rwanda ndio wanaopigana na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kiasi kwamba wamedhibiti Kivu kusini na Kivu kaskazini. M23 waasi ambao wamekuwa wakipigana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tangu mwaka 2021 sasa wamedhibiti sehemu kadhaa na wanaendelea kupanua wigo wao, wanajeshi wa Burundi wakiwa wameondoka na vilevile vile wanasema kwamba wataendelea kujilinda hadi pale serikali ya DRC itakapotimiza yale ambayo wanahitaji na kwamba na wao wako na sauti ya kusikika katika taifa hilo. Michael Were mhusia kwa kufuatilia haya ambayo yameendelea, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kidemokrasi ya yale ambayo viongozi wamezungumza duniani, vikwazo ambao vimetangazwa kwa viongozi wa Rwanda na wa M23, usitishaji wa msaada tunaelekea wapi katika maziwa makuu? Maswala ambayo pia yanaguza jumuiya ya Afrika Mashariki ya, ni mtihani mkubwa kusema la kweli. Maanake unapozungumzia mgogoro katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ni tatizo ambayo limekuwepo kwa muda mrefu na ukiangalia vizuri Uh, tunaweza ongea, uh, labda pengine atakuwa karne nzima, lakini kubwa zaidi kitu ambacho kinachangia haya yote ni uh, uwepo wa madini katika maeneo husika ambapo kila mmoja kidogo anaitolea jicho, na mengi yamesemwa kuhusiana na mataifa kadhaa. Nazungumzia uh, Uganda, nazungumzia Rwanda, yakiwa ni mataifa ambayo kidogo yamekuwa yakitekenywa ya kiasi cha haja ni kwamba huenda pengine kuna mkono wao, lakini kubwa zaidi ni kwamba uh, Kigali ndio mhusika mkuu katika haya yote, na lawama kutoka Kinshasa ikimwelekezea Rais wa uh, taifa la Rwanda Mheshimiwa Paul Kagame kuwa anahusika pakubwa katika kufanyikisha uh, na taratibu wa kuwapa uwezo mkubwa kundi la waasi la M23 katika taratibu za kuweza kuvuruga e, amani mashariki mwa Kongo na kupata, ngalao, kwa nia ya kuweza kupata angalau madini ambayo kwa kike inapatikana kwa sana. Na pia vilevile tatizo kubwa ni kwamba kuna mataifa ya nje ambayo pia yanahusishwa pakubwa. Utakumbuka majuzi tu, baada ya wapiganaji kutoka nje, wale mamluki wengi wao wanasemekana kwamba walitoka bara a, bara Uropa ama Ulaya, na wengi wanauliza waliletwa na nani na kwa misingi ipi? Kwa hiyo inaweza kuona kwamba ni mgogoro mkubwa ambao katika hali ya kawaida haitawezekana labda pengine nguvu kubwa itoke katika mataifa makubwa yenye uwezo duniani, nazungumzia Marekani, Urusi, eh, China na hata Umoja wa Ulaya ili angalau kuweza kutatua hili, maanake soko kubwa pia vilevile sio e, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, bali pia vilevile katika mataifa ya nje na hata kuna wakati mmoja, rais Mheshimiwa Kagame amesema hizi uh, minerals uh, madini haya kwa hakika yanatoka, lakini yanakwenda Ulaya ndio inaweza kuwa inapitia Rwanda, lakini kubwa zaidi na kwenda Ulaya na katika mataifa mengine mbalimbali. Kwa hiyo sio suala la East Africa peke yake, bali ni suala la dunia mzima, tukiweka mbele e, Umoja wa Mataifa ambao pia bado imelaumiwa pakubwa pa, pa kutoweza kufanikisha chochote kufikia sasa. Haya unapozungumzia madini pia nchini Uganda ambayo imewahi ime, ime fikishwa katika mahakama ya kimataifa na ika poteza kesi na kwa kiasi kikubwa inaendelea kulipa DRC kwa kuiba mali ya DRC. Lakini pia vilevile vile nilizungumza na Meja Jenerali Felix Kulaije, huyu ni msemaji wa jeshi la Uganda, na nikamuuliza kwamba kulikuwa na ripoti za wanajeshi zaidi wa Uganda kuingia, Uga, kuingia DRC kwa sababu gani, lakini hakutaka kusema kama wametuma wanajeshi zaidi, lakini akasema kwamba kuna kundi lingine Luberu ambalo linaendelea kuhangaisha wananchi na DRC imekubali kwamba isaidiwe. Lakini haya ya Rwanda na DRC yanapoendelea, Uganda naye wana kuna kila ambacho labda wanakitazama. Serikali ya Uganda Mubale, imetazama vipi yanayoendelea e, mashariki mwa DRC ikitiliwa maanani kwamba ipo mpakani na Uganda. Inatazama vipi yanayoendelea mle ndani? Naam, na shukran sana Kenesi. jinsi ulivyosema ni kwamba Uganda na DRC ni nchi ambazo zinapakana na uh, unakumbuka kwamba mwaka uliopita uh, tumepata tu kama Uganda na kama serikali ya Uganda pia imepata changamoto za uh, kigaidi ambapo kundi la ADF ambalo limefunga uh, au limetia ngome yake kule katika nchi hii ya DRC mara kwa mara kushambulia wananchi wa Uganda huku na kuwajeruhi na vilevile kuwaua, lakini pia uh, watalii. Inakumbuka kwamba uh, mwaka uliopita vilevile watalii wawili waliviwa, na ndio kundi na ADF likadhibitisha kwamba ndilo limetekeleza kwa uh, hayo mauaji. So ni kitu ambacho kidogo Uganda uh, imejikinza na inataka kutashiriki Uh, kwa bako na upako kwa sababu unakumbuka kwamba hizi maajuzi jinsi ulivyosema kwamba msemaji wa jeshi ambaye ni Felix alithibitisha, alithibitisha kwamba kuna baadhi ya makundi na na, amri hiyo ilitokana na mkuu wa jeshi ambayo alisema kwamba kuna baadhi ya ya makundi ya kisilaha ambayo yanatekeleza mauaji katika sehemu hiyo ya Bunia ya ambayo iko DRC na ni vitu tu ambavyo kidogo haa ukosefu wa usalama na vilevile hayo makundi ya kigaidi ambayo wanatekeleza mashambulizi mara kwa mara Uganda, so Uganda ikaona labda ni vizuri sana kama wangepeleka kule jeshi lao, kwa ajili pia ya wao akuona kwamba maslahi yao kama Uganda na masilahi yake kama nchi yanashughulikiwa. Manake tunajua kwamba kwambaarsi kidogo ni nchi ambayo kijeshi bado niseme kwamba haijakita mizizi. Lakini pia cha kushangaza ni kwamba licha ya changamoto, mi nitasema kwamba labda bwana Tshisekedi anasema kwamba mwiba wa kujidunga hauambii pole. Tunakumbuka kwamba hapo juzi kulikuwa na vikosi vya pamoja vya jumuiya ya Afrika Mashariki vya kijeshi ambavyo vilikuwa vimeenda kule DRC kwa ajili ya ku aleta amani, lakini baadaye DRC ikakosa kuongeza mkataba wake na, na, na, na wanajeshi wa jumuia ya Afrika Mashariki na kupendelea kwamba sadaka, lakini tumeona kwamba licha ya sadaka kukuja kumekuwa kidogo na migogoro, ambapo kila nchi uh, imeanza baadhi nchi kama Malawi na nchi zingine zimeanza kuwaondoa wanajeshi wao katika shughuli hii au katika uh, vitu ambavyo vinaendelea kule, so ni changamoto ambayo kidogo ni ya Afrika Mashariki, ni ya Uganda, lakini pia msimamo um, wa Kinshasa pia tunasema kwamba umechangia kuongezeka kwa mgogoro ambao unaendelea DRC. Ili kupata habari mbalimbali mbali za kidunia alfajiri na mapema, ungana nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika, Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki na kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Aya mengi yanasemwa kila nchi ambayo ina wanajeshi wake ndani ya DRC nchi jirani, sio kila nchi kutoka tuseme Afrika Kusini ama Tanzania, ndani wale mipaka Uganda na Rwanda, wote wanadai kwamba ni kwa sababu ya usalama wao e, ni kwamba wametumwa wanajeshi wao, kwa sababu wao pia wanahisi kuna matatizo ndani ya DRC ambayo wanaweza ingia. Huku Rwanda inasema kuna kundi linaloitwa FDLR. Hatujui FDLR mara ya mwisho ilishambulia Rwanda lini kwa kiasi gani wanajeshi wapiganaji ni wangapi? Lakini Rwanda inasema tuna uhakika wanataka kutushambulia. Uganda inasema kuna ADF wanataka kutushambulia. Haya, wanasema Kinshasa, zungumzeni na M23, wengine wakisema haya, kama Kikwete aliyekuwa rais wa Tanzania alimwambia Kagame zungumza na FDLR wakakosana, Museveni akiambiwa zungumza na ADF wakakosana. Sasa ni donda sugu. Tuingie nchini Kenya, muhusia um, shughuli za kisiasa zimeanza kuongezeka, vyama vinaundwa. Uh, unasikia tuunde vyama tujipange tuelekee uchaguzi mkuu. Lakini pia tunafahamu Kenya imekuwa mgeni ambaye e, imekuwa mwenyeji wa mgeni ambaye amezua gumzo kote kimataifa. Kenya imekuwa mgeni wa kundi la, la kijeshi la dharura RSF la Sudan, na kwamba wamefanya vikao ndani ya Kenya wakaunda serikali mbadala ama serikali sambamba ya kupingana na ile ambayo iko Khartoum lakini pia tunajua historia ya Kenya kwamba hata kuundwa kwa Sudani Kusini vikao vilikuwa vinafanyika Sudan. Tunajua kwamba Kenya hata ilikuwa imechaguliwa wakati mzozo wa Sudan ulipoanza kwamba iwe mpatanishi na vikao vilianzia Sudan. Tunajua mchango wa Kenya hata wakati alikuwa rais Daniel Toroitich Arap Moi hayati, huyo marehemu, vikao vya Sudan vilikuwa vinafanyika ndani ya Nairobi. Mbona mara hii imekuwa gumzo kubwa? na je, wanaochambua wana wanaona ni kama utawala wa sasa wa Kenya ama kuna mikono nje ya Kenya ambayo inajaribu kuongoza mambo yaliyo ndani ya Sudan kwa kutilia maanani kwamba Kenya ilikuwa imepewa lile jukumu la kusimamia Sudan. Uh, mi suala tata kufikia sasa kwa sababu la kweli manake, Kenya kwa hakika kwa muda mrefu imejulikana kuwa mpatanishi wa kipekee na hususan katika migogoro ambayo imetokea katika ukanda wa Afrika Mashariki, Afrika Mashariki na Kati na hata upembe wa Afrika. Lakini kubwa zaidi ni ile la hivi punde, ambapo kundi hili la RSF ambalo limefanya mkutano mara mbili katika jiji kuu la Nairobi, na wengi wanauliza ni kwa nini. Hata hivyo, uh, serikali ya siku inaruhusu makundi haya e kufanya mikutano yao katika mji mkuu ama katika sehemu yoyote ile ya nchi, ili hali kuna mgogoro kati ya kundi hili na serikali ambayo kwa sasa inashikilia dola kule Khatum. Na hata kule Khatum kwa hakika wametoa tetesi ama wametoa malalamishi yao dhidi ya serikali ya Kenya kwa kushirikiana na kundi hili ambalo kwa wao wenyewe wanaona kwamba ni kundi haramu na imesababisha vita na hata maafa ya watu na hususan kusini mwa Darfur. Kwa hiyo ni kitu ambacho kidogo sasa inaleta wasiwasi wasi mkubwa sio tu katika jamhuri ya Kenya, bali ni katika ukanda mzima, manake zamani Kenya ilikuwa inahusika katika kuleta uh, utulivu, na unapomtaja hayati Daniel Toroitich Arap Moi, alitumika pakubwa sana waziri wa mambo ya nje wakati huo Bwana Stephen Kalonzo Musyoka kwa ajili ya kufanikisha jitihada za kumpatanisha Bwana Bashir sawia na uh, hayati p... Vilevile vile John Garang de Mabior. Uh, kwa sasa mkondo ni tofauti chini ya serikali ya sasa nchini Kenya na sio jambo la kwanza. Kumbuka, kuna wakati hata waasi wa M23 wamekuja jijini Nairobi na wakafanya mkutano hapa, na ikawa sasa ni kikwazo katika uh, mji wa Kinshasa, Rais Tshisekedi akiuliza maswali, ni kwa nini serikali ya Kenya pia vilevile inaruhusu makundi haya kuja kufanya mikutano katika ardhi yake. Na kubwa zaidi, labda pengine, sasa ndio mgogoro ule wa kidiplomasia kati ya Kenya na mataifa mengine, na ni jambo ambalo hata bungeni sasa inaanza kuzungumzwa na hata wananchi wa Kenya wenyewe wanaanza kujiuliza maswali. Waandishi wa habari wa katika vyombo mbalimbali wanauliza ni mfumo upi unaotumika kwa sasa na serikali ya Kenya kwa ajili ya kutatua migogoro hii, badala ya kuonekana kupendelea upande mmoja. Na ndio sababu sasa inabidi kama taifa ama uongozi wa nchi ijaribu kubadilishi mfumo wake kwa namna jinsi inajaribu kutatua matatizo ambayo inaikumba, uh, DRC sawia na uh, nchi ya Sudan. Maanake hali hii ikiendelea, basi huenda pengine tukashuhudia vita vya maneno na mambo huenda yakaharibika zaidi. Hatimaye tunajua pia Kenya ilikuwa na mchango mkubwa hata Somalia, bunge lake lilikuwa Nairobi. Rais wa Somalia alikuwa anafanya vikao kuongoza nchi kutoka Nairobi. Na vilevile vile wakati Kenya inakuwa ni mwenyeji wa RSF, tunafahamu kwamba hata Marekani ilimwekea vikwazo kiongozi wa RSF Muhamed Hamdan Dagalo ambaye anajua kama Hemediti, na ule upande mwingine pia unapendelewa na nchi zingine. So, huenda labda kuna maswala ambayo wakenya wenyewe na wachambuzi wanastahili kusoma kimataifa na wala sio kuangalia siasa za ndani tu. Tuje kwako, um, mwenzangu, ukiwa Kampala, Mubale na Uganda pia kuna siasa za hapa na pale, siasa ambazo zimeongezeka kila upande. Kuna uchaguzi mdogo ambao unatarajiwa, lakini kando na hayo, kuna masuala ambayo yamekuwa mahakamani kwa muda, masuala ambayo yalitoka baada ya na nayo Kenya kutajwa kwamba ilifanikishwa katika kutekwa nyara kwa kiongozi wa upinzani ama kiongozi wa kisiasa. Dr Kiza Besije kafikishwa katika mahakama ya kijeshi, lakini likatibuka likawa kubwa zaidi kwamba kuna wafungwa wengi wa kisiasa, sio tu Besije, lakini kuna zaidi ya arobaini wa kisiasa ambao wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi yeah. Na licha ya kwamba mahakama ya kikatiba imeamua kwamba raia funguli, asifunguliwe kesi katika mahakama ya kijeshi bado Swala limekuwa ni utata, yamefikishwa katika mahakama ya kiraia lakini sheria ya mahakama ya kijeshi inafanyiwa mabadiliko na huenda kwamba kalazimishwa tena kurudishwa. Nini kinaendelea, Kampala Mubale? Naam, jinsi uh, ulivyosema ni kwamba kwa muda sasa wanaharakati, wanasiasa, hasa wale wana, wa upinzani walikuwa uh, wanalalamika kwamba haingekuwa vizuri au sio vizuri au haikubaliki na haikubaliki kikatiba kuwachukua raia na vilevile kuwapeleka katika mahakama ya kijeshi kwa sababu uh, wanadadisi kwamba mahakama hii kwa ya kijeshi iliundwa kwa ajili ya kutia nidhamu maafisa wa kijeshi na sio uh, raia au wananchi wa kawaida, na atangu, uh, maha, tangu maamuzi ya mahakama hiyo ya juu kutolewa kwamba eh, koti au uh, mahakama hiyo ya kijeshi haina uwezo wa kutoa huduma ambazo labda zingeendana na misingi ya kikatiba na vilevile kuamuru kwamba mara moja kesi zote ambazo, ah, zinaendelea katika mahakama hiyo ah, zisitishe na vile vile ah, zi, ziwekwe au zipelekwe katika mahakama ambazo labda zinge ah, mahakama za kiraia ah, na sio za kijeshi. Lakini baada ya uamuzi huo tuliona kwamba Rais Museveni akiwemo na mkuu wa jeshi ambaye ni beregadi Kainerugaba walisuta na kushtumu uh, hiyo koti kwa ajili ya maamuzi hayo, na kusema kwamba uh, koti um, koti hiyo um, uamuzi huo ambao ulifanywa haufai na ulikuwa ulifanywa kimakosa na basi kuitisha kikao ambacho labda uh, ki, uh, kilihusisha wabunge wa chama tawala NRM na kuwa ikisema uh, kwamba baadhi ya vipengele katika katika uh, sheria ya UPDF Act hiyo ya kijeshi, kwamba baadhi ya vipengele virekebishwe na vilevile wananchi au raia warejeshwe pale, na kimsingi tu ni kwamba uh, uh, kwa kulingana na wadadisi na vilevile uh, wanasiasa tunaona kwamba uh, hii mahakama ya kijeshi kwa kimsingi inalenga tu uh, ilikuwa inalenga haswa um, wanasiasa ambao ni wa upinzani, na ndio maana hata wanaharakati wanasema kwamba hata hao uh, wabunge ambao wanashiriki katika mabadilisho na kusema kwamba raia bado wapelekwe katika mahakama, wao pia litawafikia kwa hivyo wasitunge tu sheria kwa ajili ya kwamba wanaitunga kwa ajili ya upinzani, lakini na wao pia, hiyo sheria ambayo inatungwa itaathiri kila mtu, na hivyo kuomba kwamba labda maamuzi uh, uh, uh, yanayofanywa na mahakama uh, peo, ya mpeo yapewe heshima na vilevile, vile nchi iendelee na ni jambo tu ambalo ulivyoona hapo juu unajuzi i kwamba licha ya Daktari Kiza Besije uh, kukuwa mgonjwa, kumekuwa tu uh, na na na na na masuala ambayo kulingana na serikali yalikuwa bado hayajatimizwa kuona kwamba labda besiji anarejeshwa katika mahakama. Lakini pia uh, watu wengi tu mkiwemo wanaharakati wamesuta uh, nchi ya Kenya kwa kushirikiana kwake na kumshika kiongozi huyu ambaye ni wa upinzani na kumleta huko, na wengi sasa wanaona Nairobi kama uh, labda tuseme mji mkuu tu, uh, wa kuteka nyara ambapo labda wanaharakati na vilevile wanasiasa wengi walikuwa wanaote wakati walikuwa wanaiangalia Kenya na Nairobi kama nchi yenye misingi ya kidemokrasia. Asante Mubale, vilevile vile nimesoma mahali mtu akisema kwamba Uganda isisute sana jirani wake Kenya kwa utekaji nyara ndani ya Uganda ni zaidi. Ametaja kwamba kwa Kiingereza is a hell, kwamba ni kama tutasemaje Michael, jehanamu la kutekaji nyara kwamba na utekaji nyara unafanywa peupe peupe na kupelekwa katika makao ya jeshi ambapo watu wanateswa. Lakini kando na hayo, tutoke Afrika Mashariki tuingie kimataifa. Michael Were mhusia baada ya milio ya mabomu, vita kurindima Mashariki ya Kati, ukanda wa Gaza, uh, kusababisha vifo, uharibifu mkubwa hatimaye kuna ishara kwamba huenda wakakubaliana na vita vikasitishwa kwa kiwango kikubwa kwa kupokezana uh, wafungwa na wale ambao walikuwa wametekwa nyara. Mchakato huu, juhudi hizi ambazo zimefanyika wiki hii, kwa tathmini yako zinaashiria kumalizika ama ni mchakato ambao unafanyika pasipokuwa na kuaminiana? ni jambo ambalo wengi wamezungumzia, lakini ni dalili kwamba mawingu inayeyuka kwa muda mfupi, kisha tena baadaye yatatanda angani. Ishara tosha huenda pengine kanya kwa maana mvua kuanguka. Maanake sio mara ya kwanza tunashuhudia mambo kama haya, imekuwepo kwa miaka na mikaka, tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane sabini na tisa vita vile vya uh, Israeli na mataifa ya muungano wa Kiarabu na pia vilevile ime vile, uh, chini ya uh, zamani yamekuwepo. Uh, Isak Rabin unakumbuka, wamekuwepo uh, kiongozi wa PLO wakati huo Yaser Arafat. Kwa hiyo vita vimekuwepo kwa muda na wanasikilizana, inatulia kwa muda tena inarudi. Kwa hiyo katika hili labda pengine tuweke hai matumaini, huenda pengine ikawa ni suluhisho ya kudumu, na imetokana na mabadiliko pia vile vile ya uongozi katika nchi ya Marekani, hususan baada ya uchaguzi mkuu Biden akaondoka na, na rais Trump pakachukua usukani na kuna maneno yamezungumza kuhusiana na eh, kutaka ma, mtazamo wake kupendelea kwamba ah, papatikane Uh, amani ya kudumu uh, mashariki uh, niseme kwamba katika maeneo ya Gaza pale, maanake vita vya mara kwa mara, uh, visa vya ugaidi, visa vya uvamizi uh, wanajeshi wa Israeli kupambana dhidi ya kundi la Hamas na kadhalika, imeleta uh, kitu ambacho tunasema kwamba matatizo ya kudumu, na hususan kwa wanawake na watoto, lakini kubwa zaidi katika kupokezana kupokezana wafungwa ni jambo ambalo ni la msingi, labda pengine itakuwa njia mojawapo ya kuanza e, kupata a, utulivu, kuaminiana na kuishi kwa utulivu, lakini kwa vile tunajua historia eneo lile iliwacha, tuipe kwa kile e... Benefit of doubt huenda pengine ikawafaulu, ama tena mengine yakazuka. Kuna mtu alishikwa kwa takriban miaka thelathini na mitano iliyopita, majuzi tu ameachiliwa na jeshi la Israel, angalau kukutana mama yake mzazi, lakini amekuta wengi wa jamii yake waliaga tayari. Kwa hiyo labda pengine ni njia mojawapo sasa kupata mwafaka, ingawaji tutasubiri kuona iwapo kwa, kwa vyovyote vile itaweza kufua dafu ni kushukuru Sadamu Bale, mwandishi wa habari, ukiwa Kampala Uganda, kwa kukubali kushiriki meza ya waandishi wa habari. Vilevile ni kushukuru Michael Were Muhusia, mwandishi wa kujitegemea, ukiwa Nairobi Kenya. Asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza meza ya waandishi wa habari kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na, na nikutakie wakati mwema.